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UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni wa somo la Historia ambalo katika mtaala mpya (2009) litafundishwa katika Darasa la V na VI.  Katika  mtaala wa 1998 

ambao umedumu hadi 2009, mada za somo la Historia zilikuwa zikifundishwa kwa madarasa ya IV hadi VII katika somo la Sayansi Jamii.  

Katika utangulizi huu unatolewa ufafanuzi wa sababu za kuandika mtaala mpya wa elimu ya msingi. Kisha kuna orodha za Madhumuni ya 

Elimu Zanzibar na Malengo ya Elimu ya Msingi; ujuzi unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa na malengo ya kufundisha somo hili.  Mwisho 

kuna maelezo ya uchaguzi na mpangilio wa mada pamoja na ufafanuzi wa muundo wa muhtasri na vipengele vyake. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya mtaala 

wa elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera inalenga, kwanza, 

kurekebisha ubora na muundo wa elimu ya msingi.  Pili, inalenga  kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya msingi, maandalizi na 

sekondari ili kukidhi matarajio ya walengwa na jamii yao.  Kwa hiyo, Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa kuifanya elimu 

ya maandalizi kuwa ni sehemu ya elimu ya lazima. Vile vile imepunguza muda wa elimu ya msingi kutoka miaka saba (7) na kuwa miaka sita 

(6).  Aidha, baadhi ya masomo katika elimu ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya V na VI. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na yafuatayo: 

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wazanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa.  

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   

 

Utafiti wa 2008 ulizingatia mapungufu yafuatayo katika mtaala wa 1998: 

 Mtaala wa 1998 haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi.   
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 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 

Kutokana na changamoto kama hizo serikali ilifanya maamuzi kadhaa kuhusu mustakabali wa mtaala wa Elimu ya Msingi.  Mojawapo ni 

kuwapatia wanafunzi mtaala unaohimiza utendaji au unaokuza stadi anuai.  Iliamuliwa pia kurejesha masomo ya Historia, Jiografia na Uraia 

katika mtaala.  Vile vile yalitolewa maelekezo ya kuhakikisha kwamba mada za masomo ya Elimu ya Msingi zinaungana bayana na za elimu 

ya maandalizi  na ya sekondari.   

 

Umuhimu wa Somo la Historia 

Somo la Historia linafundishwa kwa sababu kuu zifuatazo. Kwanza, ni kuwezesha walengwa kuelewa chimbuko la jamii yao na jamii 

nyengine.  Pili, ni kuelewesha mambo yaliyosababisha mabadiliko ya kihistoria Zanzibar, Tanzania, barani Afrika na kwengineko 

Ulimwenguni.  Maarifa haya ya mambo yaliyopita huwasaidia kuelewa mambo ya wakati uliopo na ujao.  Tatu, ni kuwezesha wanafunzi 

kuchambua na kuthamini utamaduni wao na kuudumisha. Nne, ni kukuza uzalendo au upendo kwa taifa lao na kudumisha umoja.  Tano, ni 

kuwapatia wanafunzi stadi za kihistoria ili waweze kujitegemea kifikra na kimatendo. 

 

Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya kuendeleza 

kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar na ya Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja na 

haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 
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5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango cha 

juu cha ubora. 

6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa na 

kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao na 

ulimwengu. 

3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa mazingira 

yao na uhusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo na ya wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi ya 

wanafunzi na ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na ufahamu wa hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 
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12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa wa kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 

 

Ujuzi wa Jumla katika Somo la Historia 

Mtaala huu umejikita katika kumpatia ujuzi mwanafunzi (badala ya kujikita katika kufundisha maudhui tu).  Ujuzi ni muunganiko sawia wa 

maarifa, stadi na mwenendo/mwelekeo anavyotarajiwa kuvipata mwanafunzi.  Kwa hiyo, baada ya kusoma somo la Historia hadi Darasa la 

VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kubainisha na kueleza hatua za maendeleo ya kiuchumi na kijamii ya binadamu katika nyakati mbali mbali. 

2. Kubainisha na kueleza taarifa za uhusiano kati ya Wazanzibari na jamii za nje na athari zake hadi 1880. 

3. Kukusanya na kueleza taarifa za uhusiano kati ya Watanganyika na jamii za nje na athari zake hadi 1880. 

4. Kubainisha na kueleza shughuli za vitangulizi vya wakoloni katika Zanzibar na Tanganyika na athari zake. 

5. Kukusanya na kueleza taarifa za athari za ukoloni katika historia ya Zanzibar, Tanganyika na Afrika kwa ujumla. 

6. Kubainisha na kueleza sababu, juhudi na harakati za ukombozi Zanzibar. 

7. Kubainisha na kueleza sababu, juhudi na harakati za kupigania uhuru Tanganyika na kwingineko Afrika. 

8. Kubainisha na kueleza mafanikio na matatizo ya kisiasa, kijamii na kiuchumi baada ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

9. Kubainisha na kueleza mafanikio na matatizo ya kisiasa, kijamii na kiuchumi baada ya uhuru Tanganyika  na kwingineko Afrika. 

10. Kutumia maktaba  na vifaa vya TEHAMA (teknolojia ya habari na mawasiliano)ili kutafuta maarifa na stadi za kihistoria. 

 

Malengo ya Jumla ya Somo la Historia 

Somo la Historia linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu maendeleo ya kijamii na kiteknolojia katika Zama za chuma. 

2. Kuelewa uchambuzi wa uhusiano kati ya Wazanzibari na jamii za nje na athari zake hadi 1880. 

3. Kuelewa uhusiano kati ya Watanganyika na jamii za nje na athari zake hadi 1880. 
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4. Kufahamu madhumuni ya ujio wa vitangulizi vya ukoloni na athari zake. 

5. Kufahamu madhumuni ya uvamizi na ukoloni katika Zanzibar, Tanganyika na kwingineko Afrika na maelezo ya athari zake. 

6. Kufahamu uchambuzi wa juhudi za harakati za ukombozi wa Zanzibar. 

7. Kufahamu uchambuzi wa juhudi za kudai uhuru Tanganyika na kwingineko Afrika na maelezo ya sababu zake. 

8. Kujua tathmini ya mafanikio na matatizo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa Afrika baada ya uhuru. 

9. Kupata maarifa na stadi za kihistoria kupitia katika matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA. 

 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Mada zilizochaguliwa zinalenga kumpatia mwanafunzi maarifa, stadi na mwelekeo uliokusudiwa katika ujuzi wa jumla wa somo na wa 

kila darasa.  Mada kuu na mada ndogo zimepangwa kimantiki kuzingatia umuhimu wa maudhui na mfuatano wake kihistoria.  Aidha 

umezingatiwa uwezo wa wanafunzi kiakili na ukaribu wa kila tukio la kihistoria kwa mazingira na maisha ya mwanafunzi.  Ufuatao ndio 

mpangilio wa mada za Historia kati ya Darasa la V na la VI. 

 

MADA KUU ZA DARASA LA V MADA KUU ZA DARASA LA VI 

1. Zama za chuma. 1. Ukoloni katika Nchi Nyingine za Afrika. 

2. Mifumo ya Kiuchumi na Kiutawala katika Zanzibar na  

katika Tanganyika hadi 1880. 

2.Harakati za Kudai Uhuru wa Zanzibar. 

3. Uingiaji wa Wageni Zanzibar. 3. Harakati za Ukombozi Zanzibar. 

4. Uingiaji wa Wageni Tanganyika na Athari zake. 4.Harakati za Kudai Uhuru wa Tanganyika. 

5. Vitangulizi vya Ukoloni. 5.Muungano wa Zanzibar na Tanganyika. 

6. Kugombaniwa na Kugawanywa kwa Afrika. 6.Ukombozi wa Nchi Nyingine za Afrika – Ghana, Zimbabwe na    Msumbiji. 

7. Uvamizi wa Kikoloni Zanzibar na Tanganyika. 7. Mabadiliko ya Kijamii, Kisiasa na Kiuchumi katika Afrika Huru. 

8. Ukoloni Zanzibar na Tanganyika.  
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Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Mwanzo na jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji. 

   

Kurasa za mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa haki-miliki na wa yaliyomo.  Vile vile, kuna sababu za kuandika 

mtaala mpya wa elimu ya msingi na maelezo ya umuhimu wa somo la Historia. Kisha kuna orodha za madhumuni ya Elimu Zanzibar; 

Madhumuni ya Elimu ya Msingi Zanzibar, ujuzi katika somo la Historia na  malengo ya  somo la Historia.  Mwisho kuna maelezo kuhusu 

uchaguzi na mpangilio wa mada na ya muundo wa muhtasari. 

 

 Jadweli ya Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu hii inaonesha utaratibu wa ufundishaji na ujifunzaji na imegawika katika madarasa mawili.  Muhtasari wa kila darasa umetanguliwa 

na ujuzi ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha katika darasa husika.  Kisha kuna malengo yanayotazamiwa kufikiwa katika darasa hilo.  

Baada ya malengo linafuata jadweli la ufundishaji/ujifunzaji lenye safu - wima sita zenye vichwa vya: Mada Kuu/Mada Ndogo; Malengo 

Mahsusi; Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia; Vifaa/Zana; Upimaji na Vipindi kwa kila mada ndogo. 

 

Inashauriwa kwamba katika kupanga utaratibu wa ufundishaji/mfululizo wa mada na mada ndogo uliopo katika muhtasari ufuatwe.  

Yafuatayo ni maelezo ya maudhui ya safu – wima za jadweli za ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Mada Kuu/Mada Ndogo 

Mada hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya ufundishaji/ujifunzaji 

wa mada husika. 
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Malengo Mahsusi 

Kila mada ndogo imeandikiwa lengo mahsusi au malengo mahsusi.  Malengo haya yanazingatia ujenzi wa ujuzi uliokusudiwa pamoja na 

kufikia malengo makuu ya somo.  Kila lengo mahsusi linatamka mambo ambayo mwanafunzi anatarajiwa aweze kufanya baada ya 

kujifunza/kufundishwa mada husika.   Kila mwanafunzi darasani anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa.  Hivyo mwalimu 

anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama inatumiwa kumfundisha mwanafunzi kiziwi na mashine ya Braille au zana mguso zinatumiwa 

kwa mwanafunzi asiyeona.  Kwa ufundishaji/ujifunzaji wa makundi mengine ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu mwalimu atumie 

taratibu na miongozo iliyopo, vifaa na mbinu zinazostahiki. 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu hii inaonesha baadhi ya mbinu zinazofaa kufundishia/kujifunzia.  Ni mbinu shirikishi tu zinazopendekezwa. Hii ni kwa sababu 

zinahimiza wanafunzi kujitafutia maarifa na kujenga maana kwa kile wanachojifunza.  Mbinu hizo ni kama vile majadiliano ya vikundi; 

maigizo; nyimbo; changanyakete; bungua-bongo; ziara za kielimu, kumwalika mgeni na nyingine ambazo mwalimu anaweza kuzitumia 

kutegemea mazingira, mada na umri wa wanafunzi.  Mbinu zilizomo katika safu hii ni mapendekezo tu.  Mwalimu anashauriwa atumie mbinu 

nyengine anazozimudu zitakazoshirikisha wanafunzi na kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji. 

 

Vifaa/Zana 

Safu hii imesheheni mapendekezo ya zana na vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa  katika kufundisha/kujifunza kila mada.  Kitabu cha kiada na 

kiongozi cha mwalimu ni zana muhimu pia. Mwalimu anashauriwa kuzitumia hizi pamoja na nyegine atakazoona zinafaa au zinapatikana 

katika mazingira yake.  Aidha, mwalimu anashauriwa kubuni na kutengeneza zana/vifaa kulingana na upatikanaji wa malighafi katika 

mazingira yake.  Pia anashauriwa kuwaongoza wanafunzi kutengeneza zana zao za kufundishia/kujifunzia. 
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Upimaji 

Safu hii inaonesha maelekezo ya upimaji wa wanafunzi.  Inampasa mwalimu kupima maendeleo ya kila siku ya wanafunzi wake.  Hii 

itamwezesha kujua uwezo na matatizo ya wanafunzi, ubora wa mbinu za kufundishia/kujifunzia anazozitumia na ubora wa zana/vifaa 

anavyotumia.  Vile vile upimaji humwezesha mwalimu kupanga na kutekeleza mikakati ya kuwasaidia wanafunzi wazito.  Aidha upimaji 

humwezesha mwalimu kupendekeza marekebisho ya mtaala na vitabu vya kufundishia/kujifunzia.  Upimaji wa mwisho wa muhula au mwaka 

huonesha kiwango cha ujuzi alichofikia mwanafunzi. 

 

Kwa sababu hizo, mwalimu anashauriwa kupima maendeleo ya mwanafunzi kila siku, kila mwezi, kila muhula na kila mwaka kwa kuzingatia 

malengo mahsusi ya kila mada iliyofundishwa na njia mwafaka za upimaji. 

 

Vipindi 

Safu - wima hii  inaonesha idadi ya vipindi vilivyokadiriwa kufundisha kila mada ndogo.  Makadirio hayo yamefikiwa baada ya kujumlisha 

idadi ya vipindi kwa mwaka wa masomo na kuvigawa na idadi ya mada ndogo zilizomo katika muhtasari.  Tofauti ya idadi ya vipindi 

imezingatia kina cha mada ndogo na idadi ya malengo mahsusi yanayoihusu.  Hata hivyo, mwalimu anaweza kurekebisha mgawanyo wa 

idadi ya vipindi kwa mada ndogo kwa kutegemea mazingira ya ufundishaji na ujifunzaji wake.  Vipindi vinne (4) vimepunguzwa kwa ajili ya 

majaribio na mitihani. 

 

Somo la Historia lina vipindi viwili (2) kwa wiki.  Muda wa kipindi kimoja kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi ni dakika 40 kwa shifti ya 

asubuhi; ni dakika 35 kwa shifti ya mchana.  Siku ya Ijumaa muda wa kila kipindi utakuwa dakika 30 tu. Utawala wa skuli unatakiwa kufidia 

muda wa masomo utakaopotea kutokana na dharura, sikukuu za kidini au sikukuu za kiserikali. 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 



 1 

DARASA LA TANO 

 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Historia katika Darasa la V wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kubainisha na kuelezea maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya Zanzibar na  Tanganyika katika Zama za chuma. 

2. Kubainisha na kueleza taarifa kuhusu uhusiano kati ya Wazanzibari na jamii za nje kabla ya 1880. 

     3    Kubainisha na kueleza taarifa kuhusu uhusiano kati ya Watanganyika na jamii za nje kabla ya 1880. 

  4.   Kuainisha na kueleza malengo na athari za ujio wa vitangulizi vya ukoloni Tanzania na kwingineko Afrika. 

5. Kutumia matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kihistoria. 

 

 

MALENGO  

Malengo ya kufundisha somo la Historia katika Darasa la V ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu maendeleo ya binadamu kiuchumi na kijamii katika Zama za chuma. 

2. Kuelewa uhusiano kati ya Wazanzibari na jamii za Asia na Ulaya na athari zake hadi 1880. 

3. Kuelewa uhusiano kati ya Watanganyika na jamii za Asia na Ulaya na athari zake hadi 1880. 

4. Kufahamu madhumuni ya vitangulizi vya ukoloni Afrika na athari zake. 

5. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za kihistoria. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

1. ZAMA ZA CHUMA  

a) Ugunduzi wa 

Chuma. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

zama za chuma. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

zama za chuma. 

1. Picha za zana za 

chuma. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

zama za chuma? 

2 

(ii) Kuzitaja sehemu za 

mwanzo zilizopata 

utaalamu wa chuma 

katika Afrika Mashariki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea katika maktaba 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupata maarifa kuhusu sehemu 

za mwanzo zilizopata utaalamu 

wa chuma katika Afrika 

Mashariki. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja 

sehemu za mwanzo zilizopata 

utaalamu wa chuma katika 

Afrika Mashariki. 

 

 

 

1. Vitabu vya 

kiada. 

2. Makala yenye 

taarifa za zama 

za chuma. 

3. Makala katika 

maandishi ya  

Braille. 

4. Ramani ya 

Afrika 

Mashariki. 

5. Ramani mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuzitaja sehemu 

za mwanzo 

zilizopata 

utaalamu wa 

chuma katika 

Afrika 

Mashariki? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

b) Kuenea kwa 

Utaalamu wa Chuma. 

Mwnafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna 

utaalamu wa chuma 

ulivyoenea. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kujisomea katika maktaba kwa 

vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukusanya taarifa za 

namna ya utaalamu wa chuma 

ulivyoenea. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

namna utaalamu wa chuma 

ulivyoenea. 

1. Vitabu vyenye 

taarifa za zama za 

chuma. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille.  

3. Ramani ya Afrika 

Mashariki. 

4. Ramani mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna ya 

utaalamu wa 

chuma 

ulivyoenea? 

3 

(ii) Kueleza matokeo ya 

kuenea kwa utaalamu wa 

chuma. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu matokeo ya 

kuenea kwa utaalamu wa chuma. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi waweze 

kueleza matokeo ya kuenea kwa 

1. Kitini chenye 

taarifa za zama za 

chuma. 

2. Kitini katika 

maandishi ya 

Braille.  

3. Picha mbali mbali 

za zana za chuma. 

4. Picha za shughuli 

mbali mbali za 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza matokeo 

ya kuenea kwa 

utaalamu wa 

chuma? 

 



 4 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

utaalamu wa chuma. 

 

kiuchumi. 

5. Picha mguso za 

zana na shughuli za 

kiuchumi. 

c) Umuhimu wa 

Matumizi ya Chuma. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza umuhimu wa 

matumizi ya chuma. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa matumizi ya 

chuma. 

1. Picha za zana za 

kilimo. 

2. Picha za silaha za 

chuma. 

3. Picha mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza umuhimu 

wa matumizi ya 

chuma? 

3 

d) Mabadiliko ya 

Kimaendeleo katika 

Zama za Chuma. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maendeleo 

yaliyotokana na 

matumizi ya chuma. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mabadiliko ya kimaendeleo 

katika zama za chuma. 

Picha za shughuli  

mbali mbali za  

kiuchumi  

kuonesha  

matumizi ya zana  

za chuma. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

maendeleo 

yaliyotokana na 

matumizi ya 

chuma? 

3 

2. MIFUMO YA 

KIUCHUMI NA 

KIUTAWALA 

KATIKA  

ZANZIBAR NA 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

ujima. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

ujima. 

1. Makala kuhusu 

ujima. 

2. Makala kuhusu 

ujima 

yaliyoandikwa 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

ujima? 

6 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

TANGANYIKA HADI 

1880. 

a) Ujima. 

 

 

 

 

kwa Braille.  

(ii) Kuorodhesha sifa za 

ujima. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kusoma 

maandiko yanayohusu sifa za 

ujima. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kuorodhesha sifa za ujima. 

1. Makala kuhusu 

ujima. 

 

2. Makala kuhusu 

ujima katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha sifa 

za ujima? 

(iii) Kueleza shughuli za 

kiuchumi wakati wa 

ujima. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza shughuli za 

kiuchumi wakati wa ujima. 

1. Picha za shughuli 

za kiuchumi 

wakati wa ujima. 

2. Picha mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza shughuli 

za kiuchumi 

wakati wa ujima? 

 

(iv) Kueleza aina ya 

uongozi katika mfumo 

wa ujima. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

aina ya uongozi katika mfumo 

wa ujima. 

1. Picha ya kiongozi 

wa ukoo 

akihutubia watu 

wa ukoo wake. 

2.  Picha mguso ya 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza aina ya 

uongozi katika 

mfumo wa ujima? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

aina ya uongozi katika mfumo 

wa ujima. 

kiongozi wa ukoo. 

3. Kielelezo cha 

muundo wa 

uongozi katika 

mfumo wa ujima. 

4. Kielelezo mguso 

cha muundo wa 

uongozi katika 

ujima. 

b) Ukabaila/Umwinyi. Mwanafunzi aweze:  

(i)Kueleza maana ya 

ukabaila/umwinyi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

ukabaila/umwinyi. 

 

Picha ya nokoa  

akifanya kazi katika  

shamba la kabaila/  

mwinyi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

ukabaila/ 

umwinyi? 

5 

(ii) Kuorodhesha sifa za 

ukabaila/umwinyi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha sifa za 

ukabaila/ umwinyi. 

1. Kitabu chenye 

habari kuhusu 

mfumo wa 

ukabaila/umwinyi. 

2. Makala katika 

maandishi ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha sifa 

za ukabaila/ 

umwinyi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

(iii) Kueleza shughuli za 

kiuchumi katika mfumo 

wa ukabaila /umwinyi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu atoe 

vidokezo vya shughuli za 

kiuchumi katika mfumo wa 

ukabaila /umwinyi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

shughuli za kiuchumi katika 

mfumo wa ukabaila/umwinyi. 

1. Picha za shughuli 

za kiuchumi katika  

mfumo wa 

ukabaila/umwinyi. 

2. Picha mguso za 

shughuli za 

kiuchumi katika 

umwinyi/ukabaila. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza shughuli 

za kiuchumi 

katika mfumo wa 

ukabaila/ 

umwinyi? 

 

(iv) Kueleza aina ya 

utawala katika mfumo 

wa ukabaila/umwinyi. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kukusanya taarifa kuhusu aina ya 

utawala katika mfumo wa 

ukabaila/umwinyi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

maswali na majibu mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

aina ya utawala katika mfumo 

1. Makala mbali 

mbali kuhusu 

mfumo wa 

ukabaila umwinyi. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza aina ya 

utawala katika 

mfumo wa 

ukabaila/ 

umwinyi? 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

wa ukabaila/umwinyi. 

3. UINGIAJI WA 

WAGENI ZANZIBAR 

a) Wageni Kutoka Asia 

Walioingia Zanzibar. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja wageni wa 

awali walioingia 

Zanzibar kutoka Asia. 

Kwa kutumia mbinu ya 

masimulizi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja wageni wa 

awali walioingia Zanzibar 

kutoka Asia. 

1. Ramani ya 

Dunia. 

2. Ramani mguso.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja wageni wa 

awali walioingia 

Zanzibar kutoka 

Asia? 

5 

(ii) Kueleza namna 

wageni kutoka Asia 

walivyokuja Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

mdogo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna 

wageni kutoka Asia walivyokuja 

Zanzibar. 

1. Ramani ya dunia 

inayoonesha pepo 

za msimu. 

2. Ramani mguso. 

3. Picha ya jahazi. 

4. Picha/mchoro 

mguso. 

5. Majahazi halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

wageni kutoka 

Asia walivyokuja 

Zanzibar? 

 

(iii) Kutaja bidhaa 

zilizoletwa na wageni 

kutoka Asia na zile 

zilizochukuliwa kutoka 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimasomo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha bidhaa 

mbali mbali zilizoletwa na 

wageni kutoka Asia na zile 

zilizochukuliwa kutoka 

1. Picha za bidhaa 

mbali mbali kutoka 

Asia na Zanzibar. 

2. Picha mguso. 

3. Bidhaa halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja bidhaa 

zilizoletwa 

kutoka Asia na 

zile 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 

 

 

 

 

 

Zanzibar. zilizochukuliwa 

kutoka Zanzibar? 

(iv) Kueleza athari za 

kuingia kwa wageni 

kutoka Asia. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za 

kuingia kwa wageni Zanzibar. 

1. Makala 

yanayohusu 

biashara kati ya 

Asia na Zanzibar. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

kuingia kwa 

wageni kutoka 

Asia? 

 

b) Biashara ya 

Watumwa Afrika 

Mashariki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

biashara ya watumwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya filamu 

inayohusu biashara ya utumwa 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutafakari maana ya biashara ya 

watumwa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya biashara ya watumwa. 

 

 

    Filamu ya biashara 

ya watumwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

biashara ya 

watumwa? 

3 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (ii) Kueleza sababu 

zilizopelekea kuibuka 

kwa biashara ya 

watumwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi mwalimu atoe 

vidokezo vya sababu za kuibuka 

kwa biashara ya watumwa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

sababu zilizopelekea kuibuka 

kwa biashara ya watumwa. 

1. Makala kuhusu 

biashara ya 

watumwa. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu 

zilizopelekea 

kuibuka kwa 

biashara ya 

watumwa? 

 

c) Wageni kutoka 

Ulaya Walioingia 

Zanzibar. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja wageni 

walioingia Zanzibar 

kutoka Ulaya. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja wageni 

walioingia Zanzibar kutoka 

Ulaya. 

1. Ramani ya dunia. 

2. Ramani mguso.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja wageni 

walioingia 

Zanzibar kutoka 

Ulaya? 

5 

(ii) Kueleza namna 

wageni walivyokuja 

Zanzibar kutoka Ulaya. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna 

wageni walivyokuja Zanzibar 

kutoka Ulaya. 

1. Ramani ya dunia 

inayoonesha pepo 

za msimu. 

2. Ramani mguso.  

3. Picha mguso za 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

wageni 

walivyokuja 
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MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

meli. 

4. Picha za meli. 

Zanzibar kutoka 

Ulaya? 

(iii) Kutaja bidhaa 

walizokuja nazo wageni 

kutoka Ulaya na 

zilizochukuliwa Zanzibar 

kupelekwa Ulaya. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimasomo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuainisha bidhaa 

zilizoletwa na wageni kutoka 

Ulaya na zilizochukuliwa 

Zanzibar kupelekwa Ulaya. 

1. Picha za bidhaa 

mbali mbali Ulaya 

na Zanzibar. 

2. Picha/michoro 

mguso ya bidhaa 

za Ulaya na 

Zanzibar. 

3. Nyumba za 

makumbusho. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja bidhaa 

walizokuja nazo 

wageni kutoka 

Ulaya na 

zilizochukuliwa 

Zanzibar 

kupelekwa 

Ulaya?  

(iv) Kueleza sababu za 

kuja kwa wageni kutoka 

Ulaya. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

sababu za kuja kwa wageni 

Zanzibar kutoka Ulaya. 

1. Kitini kinachohusu 

kuja kwa wageni 

Zanzibar kutoka 

Ulaya. 

2. Kitini katika 

maandishi ya 

Braille.  

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu za 

kuja kwa wageni 

Zanzibar kutoka 

Ulaya? 
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MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

katika maandishi 

ya Braille. 

(v) Kueleza athari za 

kuingia kwa wageni 

kutoka Ulaya. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mbali mbali 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupata maarifa kuhusu kuingia 

kwa wageni Zanzibar kutoka 

Ulaya. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

athari za kuingia wageni kutoka 

Ulaya. 

1. Makala 

yanayohusu athari 

za kuingia wageni 

kutoka Ulaya. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille kuhusu 

athari za kuingia 

wageni kutoka 

Ulaya. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu wa kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

kuingia kwa 

wageni kutoka 

Ulaya? 

 

4. UINGIAJI WA 

WAGENI 

TANGANYIKA NA 

ATHARI ZAKE 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja wageni wa 

awali walioingia 

Tanganyika kutoka Asia. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja wageni wa 

awali walioingia Tanganyika 

kutoka Asia. 

1. Ramani ya dunia. 

2. Ramani mguso. 

3.   Kitabu cha kiada. 

4.   Kitabu wa kiada 

katika maandishi 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja wageni wa 

awali walioingia 

Tanganyika 

5 
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KUJIFUNZIA 
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a) Wageni kutoka Asia 

Walioingia 

Tanganyika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 ya Braille. kutoka Asia? 

(ii) Kueleza namna 

wageni walivyokuja 

kutoka Asia. 

Kwa kutumia mbinu ya  

kujisomea makala na vitabu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza namna wageni 

walivyokuja kutoka Asia. 

1. Ramani 

inayoonesha pepo 

za msimu. 

2. Picha za jahazi. 

3. Picha mguso. 

4.   Kitabu cha kiada. 

5.  Kitabu cha kiada 

      katika maandishi  

      ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

wageni 

walivyokuja 

kutoka Asia? 

 

(iii) Kutaja bidhaa 

zilizotolewa kutoka Asia 

na zile zilizotoka 

Tanganyika kupelekwa 

Asia. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimasomo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha bidhaa 

zilizoletwa kutoka Asia na 

zilizopelekwa Asia kutoka 

Tanganyika. 

1.   Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada    

katika maandishi ya 

Braille. 

3. Nyumba za 

makumbusho. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja bidhaa 

zilizoletwa 

kutoka Asia na 

zilizopelekwa 

Asia kutoka 

Tanganyika? 

 (iv)  Kueleza athari za 

kuingia kwa wageni 

kutoka Asia. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mbali mbali 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

katika maandishi ya 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza  athari za 
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kupata taarifa kuhusu athari za 

kuingia kwa wageni Tanganyika. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

athari za kuingia kwa wageni 

kutoka Asia. 

Braille. kuingia kwa 

wageni kutoka 

Asia? 

 

b) Wageni Kutoka 

Ulaya Walioingia 

Tanganyika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja mataifa ya 

Ulaya yaliyoingia 

Tanganyika. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mataifa ya 

Ulaya yaliyoingia Tanganyika. 

1. Ramani ya dunia. 

2. Ramani mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja mataifa ya 

Ulaya yaliyoingia 

Tanganyika? 

4 

(ii) Kubainisha sababu za 

kuingia kwa wageni 

kutoka Ulaya. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu sababu za 

kuingia wageni Tanganyika 

kutoka Ulaya. 

 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

1. Makala kuhusu 

sababu za kuingia 

kwa wageni 

kutoka Ulaya 

kuja Tanganyika. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

sababu za kuingia 

kwa wageni 

kutoka Ulaya? 
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majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha sababu za kuingia 

wageni Tanganyika kutoka 

Ulaya. 

(iii) Kueleza athari za 

kuingia Tanganyika 

wageni kutoka Ulaya. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa juu ya athari za kuingia 

kwa wageni kutoka Ulaya. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

athari za kuingia Tanganyika 

wageni kutoka Ulaya. 

1. Makala kuhusu 

athari za wageni 

kutoka Ulaya. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

kuingia 

Tanganyika 

wageni kutoka 

Ulaya? 

 

 

5. VITANGULIZI 

VYA UKOLONI 

a) Maana ya 

Vitangulizi vya 

Ukoloni. 

(i) Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya 

vitangulizi vya ukoloni. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

vitangulizi vya ukoloni. 

1. Kitini 

kinachohusu 

vitangulizi vya 

ukoloni. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

vitangulizi vya 

ukoloni? 

3 
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2. Kitini katika 

maandishi ya 

Braille. 

b) Makundi ya 

Vitangulizi vya 

Ukoloni. 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha makundi 

ya vitangulizi vya 

ukoloni na mifano yake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha makundi ya 

vitangulizi vya ukoloni. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha makundi tofauti ya 

vitangulizi vya ukoloni. 

1. Makala yenye 

maandiko 

yanayohusu 

vitangulizi vya 

ukoloni. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Picha za 

vitangulizi vya 

ukoloni. 

4. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

makundi tofauti 

ya vitangulizi vya 

ukoloni na mifano 

yake? 

 

4 

(ii) Kueleza madhumuni 

ya kila kikundi na athari  

zake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

bungua bongo mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

madhumuni ya kila kikundi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

1. Vitini na vitabu 

kuhusu 

madhumuni ya 

makundi ya 

vitangulizi vya 

ukoloni. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

madhumuni ya 

kila kikundi na 

athari zake? 
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changanya kete mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

athari za kila kikundi. 

2. Vitini na vitabu 

katika maandishi 

ya Braille.  

 

6. KUGOMBANIWA 

NA KUGAWANYWA 

KWA AFRIKA 

a) Mabeberu 

Kugombania Afrika. 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

ubeberu. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

ubeberu. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

ubeberu? 

4 

(ii) Kutaja mataifa ya 

Ulaya yaliyogombania 

Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mataifa ya 

Ulaya yaliyogombania Afrika. 

1. Ramani ya nchi 

za Ulaya. 

2. Ramani mguso.  

3. Makala mbali 

mbali zinazohusu 

mataifa ya Ulaya 

yaliyogombania 

Afrika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja mataifa ya 

Ulaya 

yaliyogombania 

Afrika? 

(iii) Kueleza sehemu za 

Afrika zilizogombaniwa 

zaidi na sababu zake. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma ramani mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

sehemu za Afrika 

zilizogombaniwa zaidi na sababu 

zake. 

1. Ramani ya Afrika 

inayoonesha 

sehemu 

zilizogombaniwa 

na mabeberu. 

2. Ramani mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sehemu 

za Afrika 

zilizogombaniwa 

zaidi na sababu 
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2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuonesha 

na kuorodhesha sehemu za 

Afrika zilizogombaniwa zaidi na 

sababu zake. 

3. Makala na vitabu 

kuhusu sehemu za 

Afrika 

zilizogombaniwa 

zaidi. 

4. Maandiko katika 

maandishi ya 

Braille. 

zake? 

(iv) Kuchora ramani ya 

Afrika kuonesha maeneo 

yaliyogombaniwa zaidi. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko yenye ramani ya 

Afrika mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora ramani ya 

Afrika kuonesha maeneo 

yaliyogombaniwa zaidi. 

1. Ramani ya Afrika 

kuonesha maeneo 

yaliyogombaniwa 

zaidi. 

2. Ramani mguso. 

3. Vifaa vya 

kuchorea ramani. 

4. Mashine ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora ramani 

ya Afrika 

kuonesha maeneo 

yaliyogombaniwa 

zaidi? 

 

b) Mabeberu 

Kugawana Afrika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuelezea madhumuni 

ya mkutano wa Berlin wa  

1884 – 1885. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza madhumuni 

ya mkutano wa Berlin wa 1884 – 

1. Makala kuhusu  

Mkutano wa 

Berlin wa  

     1884 – 1885. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

madhumuni ya 

3 
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1885. 2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Ramani ya 

Ujerumani 

inayoonesha mji 

wa Berlin. 

4. Picha ya 

Chancellor 

Bismark. 

5. Picha mguso. 

Mkutano wa 

Berlin wa 1884 – 

1885? 

(ii) Kujadili sababu 

zilizopelekea mataifa ya 

Ulaya kugawana bara la 

Afrika. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kazi 

maalum mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukusanya taarifa 

kuhusu sababu za mataifa ya 

Ulaya kugawana Bara la Afrika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya pamoja mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

sababu zilizopelekea mataifa ya 

Ulaya kugawana Bara la Afrika. 

1. Nakala za maswali 

ya kujadili. 

2. Maswali katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Makala kuhusu 

sababu 

zilizopelekea 

mataifa ya Ulaya 

kugawana Afrika. 

4. Makala katika 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili sababu 

zilizopelekea 

mataifa ya Ulaya 

kugawana bara la 

Afrika? 
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maandishi  ya 

Braille. 

7. UVAMIZI WA 

KIKOLONI 

ZANZIBAR NA 

TANGANYIKA 

a) Uvamizi Zanzibar na 

Tanganyika. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja mataifa 

yaliyovamia na kutawala 

Zanzibar na Tanganyika. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja mataifa 

yaliyovamia na kutawala 

Zanzibar na Tanganyika. 

1.  Kitabu cha kiada. 

2.  Kitabu cha kiada  

     katika maandishi  

      ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja mataifa 

yaliyovamia na 

kutawala 

Zanzibar na 

Tanganyika? 

4 

(ii) Kueleza sababu za 

uvamizi wa kikoloni 

Zanzibar naTanganyika. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu sababu za 

uvamizi wa kikoloni Zanzibar na 

Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza sababu za uvamizi wa 

kikoloni Zanzibar na 

1. Makala kuhusu 

sababu za uvamizi 

wa kikoloni 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu za 

uvamizi wa 

kikoloni Zanzibar 

na Tanganyika? 
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Tanganyika. 

(iii) Kueleza mbinu 

zilizotumika kufanya 

uvamizi Zanzibar 

naTanganyika. 

 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko katika vikundi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kujadiliana na kuorodhesha 

mbinu walizotumia wavamizi 

kuvamia Zanzibar na 

Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mbinu 

zilizotumika kufanya uvamizi 

Zanzibar na Tanganyika. 

1. Makala kuhusu 

mbinu 

zilizotumika 

kufanya uvamizi 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

2. Makala ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

zilizotumika 

kufanya uvamizi 

Zanzibar na 

Tanganyika? 

 

b) Mikataba ya 

Kuigawa Afrika 

Mashariki. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha 

mikataba ya kuigawa 

Afrika Mashariki. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha 

mikataba ya kuigawa Afrika 

Mashariki. 

1. Ramani za Afrika 

Mashariki baada 

ya mkataba wa 

1884 na baada ya 

mkataba wa 

1890. 

2. Ramani mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

mikataba ya 

kuigawa Afrika 

Mashariki? 

4 
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3. Makala kuhusu 

mikataba ya 

kuigawa Afrika 

Mashariki. 

4. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

 (ii) Kueleza vipengele 

vya kila mkataba. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu vipengele vya 

mikataba ya Wajerumani na 

Waingereza ya mwaka 1886 na 

1890. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza vipengele vya mikataba 

ya Wajerumani na Waingereza. 

1. Nakala za 

mikataba ya 

kikoloni. 

2. Mikataba katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Ramani ya Afrika 

Mashariki baada 

ya  Mkataba wa 

1884 na baada ya 

Mkataba wa 

1890.  

4. Ramani mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza vipengele 

vya kila mkataba? 



 23 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ ZANA UPIMAJI VIPINDI 

 (iii) Kueleza matokeo ya 

mikataba ya kuigawa 

Afrika Mashariki ya 

Wajerumani na 

Waingereza. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matokeo ya 

mikataba ya kuigawa Afrika 

Mashariki ya Wajerumani na 

Waingereza. 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kueleza matokeo 

ya mikataba ya 

kuigawa Afrika 

Mashariki kati ya 

Wajerumani na 

Waingereza? 

 

8. UKOLONI 

TANGANYIKA 

NA ZANZIBAR 

a) Utawala wa 

Kikoloni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza mbinu 

zilizotumika kuanzisha 

utawala wa kikoloni 

Tanganyika na Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mbinu 

zilizotumika kuanzisha utawala 

wa kikoloni Tanganyika na 

Zanzibar. 

1. Picha ya Karl 

Peters. 

2. Picha ya Sultan 

Mangungo. 

3. Picha mguso. 

4. Mkataba wa Karl 

Peters na Sultani 

Mangungo. 

5. Mkataba katika 

Braille. 

6.   Kitabu cha kiada. 

7.   Kitabu cha kiada   

     katika maandishi  

     ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

zilizotumika 

kuanzisha 

utawala wa 

kikoloni 

Tanganyika na 

Zanzibar? 

 

4 
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(ii) Kueleza miundo ya 

tawala za kikoloni 

Tanganyika na Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza miundo ya tawala za 

kikoloni Tanganyika na 

Zanzibar. 

1. Chati ya muundo 

wa utawala wa 

kikoloni 

Tanganyika. 

2. Chati mguso. 

3. Picha ya Dolnald 

Cameroon. 

4. Picha mguso. 

5.    Kitabu cha kiada. 

6. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

7. Chati ya muundo 

wa utawala wa 

kikoloni 

Zanzibar.  

8. Chati mguso. 

9. Maswali ya 

utafiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kueleza miundo 

ya tawala za 

kikoloni 

Tanganyika na 

Zanzibar? 

(iii) Kueleza mifumo ya 

tawala za kikoloni 

Tanganyika na Zanzibar. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

1. Picha ya Dolnald 

Cameroon. 

2. Picha mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mifumo 
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maarifa ya mifumo ya tawala za 

kikoloni Tanganyika na 

Zanzibar. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mifumo ya tawala za kikoloni 

Tanganyika na Zanzibar. 

3.  Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

ya tawala za 

kikoloni 

Tanganyika na 

Zanzibar? 

b) Uchumi wa 

Kikoloni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

uchumi wa kikoloni. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

uchumi wa kikoloni. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

uchumi wa 

kikoloni? 

5 

(ii) Kubainisha malengo 

ya uchumi wa kikoloni 

wakati wa utawala wa 

Kijerumani na 

Kiingereza. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha malengo 

ya uchumi wa kikoloni wakati 

wa utawala wa Kijerumani na 

wa Kiingereza. 

1. Makala kuhusu 

uchumi wa  

kikoloni 

Tanganyika na 

Zanzibar. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Kubainisha 

malengo ya 

uchumi wa 

kikoloni wakati 

wa utawala wa 

Kijerumani na wa 

Kiingereza? 
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Braille.  

(iii) Kubainisha sekta 

kuu za uchumi wa 

kikoloni na sifa zake. 

 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

katika maktaba mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kubainisha sekta kuu za uchumi 

wa kikoloni na sifa zake. 

 

 

1. Picha 

zinazoonesha 

sekta za uchumi 

wa kikoloni. 

2. Picha mguso. 

3.   Ramani ya 

Tanganyika na 

Zanzibar 

kuonesha sehemu 

zilizolimwa 

mazao ya 

biashara na 

zilizotoa vibarua 

na manamba. 

4. Ramani mguso.  

 5.    Kitabu cha  

       kiada. 

6.   Kitabu cha kiada  

      katika maandishi  

      ya Braille. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha sekta 

kuu za uchumi wa 

kikoloni na sifa 

zake? 
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 (iv) Kujadili athari za 

uchumi wa kikoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu athari za uchumi 

wa kikoloni. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

athari za uchumi wa kikoloni. 

1. Makala kuhusu 

athari za uchumi 

wa kikoloni. 

2. Makala katika  

    maandishi ya   

    Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili athari za 

uchumi wa 

kikoloni? 

 

c) Huduma za Jamii 

Wakati wa Ukoloni. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

huduma za jamii. 

 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

huduma za jamii. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

huduma za jamii? 

5 

 

 

 

 

 

 

 

(ii) Kueleza madhumuni 

ya utoaji wa huduma za 

jamii wakati wa ukoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kusoma maandiko mbali mbali 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupata maarifa juu ya 

madhumuni ya utoaji wa 

huduma za jamii wakati wa 

ukoloni (mfano Elimu, Afya, 

1. Makala mbali 

mbali zinazohusu 

huduma za jamii 

wakati wa ukoloni.  

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

madhumuni ya 

utoaji wa huduma 

za jamii wakati 

wa ukoloni? 
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Maji).  

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza madhumuni ya utoaji wa 

huduma za jamii wakati wa 

ukoloni (mfano Elimu, Afya , 

Maji).  

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

 (iii) Kuorodhesha 

huduma za jamii. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha huduma 

za jamii wakati wa ukoloni. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

huduma za jamii? 
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DARASA LA SITA 

 

UJUZI 

Baada ya kusoma somo la Historia katika Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kubainisha na kuchambua madhumuni ya uvamizi wa Bara la Afrika na mbinu zilizotumiwa na mabeberu kuufanikisha. 

2. Kubainisha, kueleza na kutathmini mabadiliko ya kiuchumi, kisiasa na kijamii Zanzibar na Tanganyika wakati wa ukoloni. 

3. Kubainisha na kueleza juhudi za kudai uhuru Zanzibar. 

4. Kubainisha na kueleza juhudi za kudai uhuru Tanganyika na nchi nyingine za Afrika. 

5. Kueleza na kutathmini mafanikio na changamoto za maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii baada ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

6. Kueleza na kutathmini mafanikio na changamoto za maendeleo ya kiuchumi, kisiasa na kijamii Tanganyika na kwingineko Afrika 

baada ya uhuru. 

7. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano)ili kupata maarifa na stadi za kihistoria. 
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MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Historia katika Darasa la VI ni kuwezesha wanafunzi: 

1. Kufahamu sababu za ugombaniaji na ugawanaji wa Bara la Afrika miongoni mwa mataifa ya kibeberu. 

2. Kuelewa namna Bara la Afrika lilivyoathiriwa na ukoloni na maelezo yake. 

3. Kufahamu mabadiliko ya kijamii, kiuchumi na kisiasa katika Zanzibar na katika Tanganyika wakati wa ukoloni na athari zake. 

4. Kufahamu maelezo ya sababu za harakati za ukombozi wa  Zanzibar. 

5. Kufahamu maelezo ya sababu za harakati na juhudi za kudai uhuru Tanganyika na kwingineko Afrika. 

6. Kufahamu tathmini ya mabadiliko ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika Zanzibar baada ya Mapinduzi na Tanganyika baada ya 

kupata uhuru. 

7. Kujua tathmini ya mafanikio na matatizo ya kisiasa, kiuchumi na kijamii katika nchi za Kiafrika na juhudi za kukabiliana nayo. 

8. Kufahamu matumizi ya maktaba na vifaa vya TEHAMA (Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ili kupata maarifa na stadi ya 

kihistoria. 
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1. UKOLONI 

KATIKA NCHI 

NYENGINE ZA 

AFRIKA.  

[KENYA, 

UGANDA, 

NIGERIA]. 

a) Utawala wa 

Kikoloni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha mifumo ya 

tawala za kikoloni iliyotumika 

Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mbali mbali mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

mifumo ya tawala za kikoloni 

ilivyotumika Afrika. 

 Utawala wa moja kwa moja 

(Kenya). 

 Utawala wa mlango wa 

nyuma (Uganda na Nigeria). 

1. Vitabu 

vinavyohusu 

mifumo ya 

tawala za 

kikoloni 

iliyotumika 

Afrika. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Chati 

inayooonesha 

mifumo na tabia 

za kila mfumo. 

4. Chati mguso.  

5. Picha ya Captain  

Lugard. 

6. Picha mguso ya 

Captain Lugard. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

mifumo ya tawala 

za kikoloni 

iliyotumika 

Afrika? 

5 
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(ii) Kuainisha sifa za kila 

mfumo wa utawala wa 

kikoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mbali mbali mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa ya sifa za mifumo ya 

utawala wa kikoloni Afrika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

sifa  za kila mfumo wa utawala wa 

kikoloni. 

1. Makala zinazohusu 

mifumo mbali 

mbali ya tawala  

za kikoloni. 

2.  Makala katika    

     maandishi ya   

     Braille.   

     

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha sifa za 

kila mfumo wa 

utawala wa 

kikoloni? 

 

(iii) Kueleza sababu 

zilizopelekea kuanzishwa kwa 

mifumo tofauti ya tawala za 

kikoloni katika Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

makala anuai katika maktaba 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza sababu zilizopelekea 

kuanzishwa kwa mifumo tofauti ya 

tawala za kikoloni katika Afrika. 

1. Makala 

yanayohusu 

mifumo ya tawala 

za kikoloni 

     katika Afrika. 

2. Makala katika 

maandishi ya  

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu 

zilizopelekea 

kuanzishwa kwa 

mifumo tofauti ya 

tawala za kikoloni 

katika Afrika? 
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b) Uchumi wa    

    Kikoloni. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza malengo ya 

uchumi wa kikoloni katika 

Afrika (Kenya, Uganda na 

Nigeria). 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko anuai mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata taarifa 

za malengo ya uchumi wa kikoloni 

katika Afrika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

malengo ya uchumi wa kikoloni 

katika Afrika. 

 

. 

1.    Picha 

inayoonesha 

shughuli za 

uchumi wa 

kikoloni. 

 2.  Picha mguso. 

 3.  Makala 

yanayohusu 

uchumi wa 

kikoloni. 

 4. Ramani ya 

Afrika 

inayohusu 

uchumi wa 

kikoloni. 

5.   Ramani mguso. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza malengo 

ya uchumi wa 

kikoloni katika 

Afrika? 

8 
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(ii) Kubainisha sekta za 

uchumi wakati wa ukoloni. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha sekta za 

uchumi wakati wa ukoloni. 

1. Makala zihusuzo 

sekta za uchumi 

wa kikoloni 

Kenya, Uganda, 

Nigeria. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha sekta 

za uchumi wakati  

wa ukoloni? 

 

 (iii) Kubainisha mbinu 

zilizotumika katika kuimarisha 

uchumi wa kikoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa juu ya 

mbinu zilizotumika katika 

kuimarisha uchumi wa kikoloni. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mbinu 

zilizotumika katika 

kuimarisha uchumi wa 

kikoloni. 

 

1. Makala mbali 

mbali 

yanayohusu 

uchumi wa 

kikoloni. 

2. Makala katika 

maandishi ya  

Braille. 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha mbinu 

zilizotumika 

kuimarisha 

uchumi wa 

kikoloni? 
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 (iv) Kueleza athari za uchumi 

wa kikoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza athari za uchumi 

wa kikoloni. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mdahalo 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza athari za uchumi wa 

kikoloni. 

1. Makala kuhusu 

athari za 

uchumi wa 

kikoloni. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza athari za 

uchumi wa 

kikoloni? 

 

c) Huduma za Jamii 

Wakati wa Ukoloni. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza malengo ya utoaji 

wa huduma za jamii wakati wa 

ukoloni. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza malengo ya 

utoaji wa huduma za jamii wakati 

wa ukoloni 

 

1. Makala mbali 

mbali kuhusu 

huduma za jamii 

wakati wa utawala 

wa kikoloni. 

  2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza malengo 

ya utoaji wa 

huduma za jamii 

wakati wa 

ukoloni? 

5 

(ii) Kuchambua namna ya 

utoaji wa huduma za jamii 

wakati wa ukoloni. 

Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

katika maktaba mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata taarifa 

za utoaji wa huduma za jamii wakati 

wa ukoloni. 

1. Picha na mchoro 

kuonesha utoaji wa 

huduma za kijamii 

wakati wa ukoloni.  

2. Maswali ya kazi za 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchambua 

namna ya utoaji 

wa huduma za 
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2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya  ukumbini mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchambua  

utoaji wa huduma za jamii wakati 

wa ukoloni. 

vikundi. 

3. Maswali ya kazi za 

vikundi katika 

maandishi ya 

Braille. 

4. Picha mguso. 

 

jamii wakati wa 

ukoloni? 

(iii) Kujadili athari za utoaji 

wa huduma za jamii wakati wa 

ukoloni. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kujisomea 

maandiko mbali mbali mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu athari za utoaji wa 

huduma za jamii wakati wa ukoloni. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

changanyakete mwalimu awaongoze 

wanafunzi katika vikundi kujadili 

athari za utoaji wa huduma za jamii 

wakati wa ukoloni. 

1. Makala mbali 

mbali kuhusu 

athari za huduma 

za jamii wakati 

wa ukoloni. 

2. Makala katika 

maandishi ya  

Braille.  

3. Maswali ya kazi 

za vikundi. 

4. Maswali ya kazi 

za vikundi katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili athari za 

utoaji wa huduma 

za jamii wakati 

wa ukoloni? 
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2. HARAKATI ZA 

KUDAI UHURU 

ZANZIBAR 

a) Harakati za Awali 

za Kudai Uhuru 

Zanzibar. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya uhuru. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya uhuru. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

uhuru? 

5 

(ii) Kueleza sababu 

zilizopelekea kuibuka kwa 

harakati za kudai uhuru 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sababu 

zilizopelekea kuibuka kwa harakati 

za kudai uhuru Zanzibar. 

1. Picha/mchoro 

inayoonesha 

wapigania uhuru 

Zanzibar. 

2. Picha mguso. 

3. Vitabu 

vinavyoelezea 

harakati za kudai 

uhuru Zanzibar. 

4. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu 

zilizopelekea 

kuibuka kwa 

harakati za kudai 

uhuru Zanzibar? 

 

(iii) Kueleza namna jamii za 

Kizanzibari zilivyopinga 

ukoloni. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna jamii za 

Kizanzibari zilivyopinga ukoloni. 

1. Makala mbali 

mbali kuhusu 

namna jamii za 

Kizanzibari 

zilivyopinga 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

jamii za 

Kizanzibari 
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ukoloni. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

zilivyopinga 

ukoloni? 

b) Vyama vya Kiraia 

na Wafanyakazi. 

Mwanafunzi aweze 

kubainisha jumuiya za kiraia 

zilizokuwepo Zanzibar na 

mchango wao katika harakati 

za awali za kudai uhuru. 

Kwa kutumia mbinu ya utafiti sahili  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha jumuiya za kiraia 

zilizokuwepo Zanzibar na mchango 

wao. 

1. Vitabu kuhusu 

vyama vya kiraia 

na wafanyakazi 

Zanzibar 

vilivyokuwepo 

wakati wa 

kupigania uhuru.. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

jumuiya za kiraia 

zilizokuwepo 

Zanzibar na 

mchango 

waokatika 

harakati za awali 

za kudai uhuru? 

2 

c) Vyama vya Siasa. 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

(i) Kutaja vyama mbali mbali 

vya siasa vilivyoanzishwa 

katika harakati za kupigania 

uhuru Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vyama mbali mbali 

vya siasa vilivyoanzishwa katika 

harakati za kupigania uhuru 

Zanzibar. 

1. Picha za 

viongozi mbali 

mbali wa vyama 

vya siasa. 

2. Picha mguso. 

 3.   Kitabu cha kiada. 

4.   Kitabu cha kiada  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vyama vya 

siasa 

vilivyoanzishwa 

katika harakati za 

kupigania uhuru 

5 
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       katika maandishi  

      ya Braille. 

 

Zanzibar? 

 

 

(ii) Kueleza mbinu mbali 

mbali zilizotumiwa na vyama 

vya siasa kudai uhuru wa 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mbinu mbali 

mbali zilizotumiwa na vyama vya 

siasa kudai uhuru wa Zanzibar. 

1.  Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

    ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

mbali mbali 

zilizotumiwa na 

vyama vya siasa 

kudai uhuru wa 

Zanzibar? 

(iii) Kujadili matatizo 

yaliyovikabili vyama vya siasa 

katika harakati za kudai uhuru 

wa Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili matatizo 

yaliyovikabili vyama vya siasa 

katika harakati za kudai uhuru wa 

Zanzibar. 

1. Makala kuhusu 

matatizo 

yaliyovikabili 

vyama vya siasa 

wakati wa kudai 

uhuru Zanzibar. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Chati ya kuonesha 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kujadili matatizo 

yaliyovikabili 

vyama vya siasa 

katika kudai 

uhuru wa 

Zanzibar? 
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matokeo ya 

uchaguzi wa 

mwaka 1957, 

1961, 1963. 

4.  Chati mguso. 

3. HARAKATI  ZA 

UKOMBOZI WA 

ZANZIBAR.  

a) Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

 

8 

(ii) Kutaja viongozi 

walioongoza Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja viongozi 

walioongoza Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

1. Picha za wajumbe 

wa Kamati ya 

Maandalizi ya 

Mapinduzi. 

2. Picha mguso.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja viongozi 

walioongoza 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

(iii) Kubainisha sababu za 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

mdogo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

sababu za Mapinduzi ya Zanzibar. 

1. Makala juu ya 

historia ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

sababu za 
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2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

sababu za Mapinduzi ya Zanzibar. 

2. Makala mguso. 

3. Maswali ya utafiti. 

 

Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

(iv) Kueleza matunda ya 

Mapinduzi ya Zanzibar. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza matunda ya 

Mapinduzi ya Zanzibar.  

1. Picha za vitu/ 

mambo 

yaliyopangwa na 

Serikali ya 

Mapinduzi. 

2. Picha mguso. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

5. Huduma halisi 

zilizopo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza matunda 

ya Mapinduzi ya 

Zanzibar? 

 

4. HARAKATI ZA 

KUDAI UHURU 

TANGANYIKA  

a) Uhuru wa 

Tanganyika. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vikundi mbali mbali 

vilivyoendesha harakati za 

kudai uhuru Tanganyika. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa juu ya 

vikundi mbali mbali vilivyoendesha 

harakati za kudai uhuru Tanganyika. 

1. Makala kuhusu 

vikundi mbali 

mbali 

vilivyoendesha 

harakati za kudai 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vikundi 

mbali mbali 

vilivyoendesha 

5 
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2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vikundi mbali 

mbali vilivyoendesha harakati za 

kudai uhuru Tanganyika. 

uhuru Tanganyika. 

2.  Makala mguso. 

harakati za kudai 

uhuru 

Tanganyika? 

(ii) Kueleza madhumuni ya 

harakati za awali za kudai 

uhuru Tanganyika. 

Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza madhumuni ya 

harakati za awali za kudai uhuru 

Tanganyika. 

1.Makala kuhusu 

madhumuni ya 

harakati za awali 

za kudai uhuru 

Tanganyika. 

2.Makala za Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

madhumuni ya 

harakati za awali 

za kudai uhuru 

Tanganyika? 

(iii) Kueleza namna harakati za 

awali za kudai uhuru 

Tanganyika zilivyoendeshwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata taarifa za jinsi 

harakati za kudai uhuru 

zilivyoendeshwa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

1. Vitabu 

vinavyohusu 

harakati za 

kudai uhuru 

Tanganyika. 

2. Vitabu katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Picha za 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

harakati za awali 

za kudai uhuru 

Tanganyika 

zilivyoendeshwa? 
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namna harakati za kudai uhuru 

Tanganyika zilivyoendeshwa. 

majengo ya 

makao makuu 

ya vyama vya 

ushirika. 

4. Picha mguso. 

b) Vyama vya Siasa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vyama vya siasa 

vilivyoshiriki katika harakati 

za kudai uhuru. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kufanya 

utafiti sahili katika maktaba 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupata maarifa juu ya vyama vya 

siasa vilivyoshiriki katika harakati 

za kudai uhuru wa Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vyama vya siasa 

vilivyoshiriki katika kudai uhuru wa 

Tanganyika. 

1. Picha ya Mwalimu 

J.K. Nyerere 

akihutubia katika 

Umoja wa Mataifa. 

2. Picha mguso. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi 

ya Braille. 

5. Chati kuonesha 

matokeo ya 

uchaguzi wa 

mwaka 1959, 

1960. 

6. Chati mguso. 

7. Maswali ya utafiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vyama vya 

siasa 

vilivyoshiriki 

katika harakati za 

kudai uhuru 

Tanganyika? 

5 
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(ii) Kueleza mikakati ya kila 

chama katika kudai uhuru 

Tanganyika. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mikakati ya 

vyama vya siasa katika kudai uhuru 

wa Tanganyika. 

1. Matini kuhusu 

mikakati ya vyama 

vya siasa kudai 

uhuru. 

2. Matini katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mikakati 

ya kila chama 

katika kudai 

uhuru wa 

Tanganyika? 

 

(iii) Kueleza changamoto 

zilizowakabili wanaharakati 

wa Tanganyika katika kudai 

uhuru. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kufanya 

utafiti maktaba mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutafiti changamoto za 

kudai uhuru wa Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

changamoto zilizowakabili  

wanaharakati wa Tanganyika katika 

kudai uhuru. 

1. Makala kuhusu 

changamoto 

zilizowakabili 

wanaharakati 

wakati wa kudai 

uhuru wa 

Tanganyika. 

  2. Makala ya kudai 

uhuru katika 

maandishi ya  

      Braille. 

3. Maswali ya  

    kuongoza utafiti. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

changamoto 

zilizowakabili 

wanaharakati wa 

Tanganyika 

katika kudai 

uhuru? 
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c) Upatikanaji wa 

Uhuru wa 

Tanganyika. 

Mwanafunzi aweze 

kuchambua taratibu 

zilizotumika kupata uhuru wa 

Tanganyika. 

1.  Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa ya 

taratibu zilizotumika kutoa uhuru wa 

Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchambua 

taratibu zilizotumika kupata uhuru 

wa Tanganyika. 

1. Picha kanda za 

videoza sherehe za 

kupata uhuru 

Tanganyika. 

2. Picha mguso. 

3. Makala juu ya  

upatikanaji wa 

uhuru Tanganyika. 

4.  Makala mguso.  

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchambua 

taratibu 

zilizotumika 

kupata uhuru wa 

Tanganyika? 

2 

5. MUUNGANO 

WA ZANZIBAR 

NA TANGANYIKA  

a) Dhana ya 

Muungano. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze 

kueleza maana ya Muungano 

wa Zanzibar na Tanganyika. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya 

Muungano wa Zanzibar na 

Tanganyika  

1. Picha kanda za 

video za sherehe 

za Muungano wa  

Zanzibar na 

Tanganyika na 

kuzaliwa kwa 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

2. Picha mguso.   

3. Kanda za 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika? 

1 
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sherehe za 

Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

b) Sababu za 

Muungano. 

Mwanafunzi aweze  

Kueleza sababu za Muungano 

wa Zanzibar na Tanganyika  

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata taarifa za sababu 

za Muungano wa Zanzibar na 

Tanganyika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

changanyakete mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza sababu za 

Muungano kati ya Zanzibar na 

Tanganyika. 

1. Picha za viongozi 

(Maraisi waasisi  

wa Muungano). 

2. Picha mguso. 

3. Makala juu ya 

sababu za Zanzibar 

na Tanganyika 

kuungana. 

4. Makala katika 

Braille kuhusu 

sababu za Zanzibar 

na Tanganyika 

kuungana. 

5. Ramani ya  

    Tanzania. 

6.Ramani mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

sababu za 

Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika.  

3 
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c) Faida na 

changamoto za 

Muungano. 

Mwanafunzi aweze 

 kueleza faida na changamoto 

za Muungano wa  Zanzibar na 

Tanganyika.  

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kumwalika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata faida 

na changamoto za Muungano. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza faida 

na changamoto za Muungano wa 

Zanzibar na Tanganyika. 

1. Makala 

yanayohusu faida 

na changamoto 

za Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

2.   Makala katika 

maandishi ya  

Braille kuhusu 

faida na 

changamoto za 

Muuungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza: 

1. Kueleza faida 

za Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika? 

2. Kueleza 

changamoto za 

Muungano wa 

Zanzibar na 

Tanganyika? 

3 

6. UKOMBOZI WA 

NCHI NYENGINE 

ZA AFRIKA. 

[GHANA, 

ZIMBABWE NA 

MSUMBIJI]. 

a) Harakati za 

Kupigania Uhuru 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha njia 

zilizotumika kudai uhuru 

Ghana. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Ghana. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

1. Ramani ya Afrika. 

2. Picha ya Kwame 

   Nkrumah. 

3. Ramani mguso. 

4. Matini kuhusu njia 

     za kudai uhuru 

nchini Ghana. 

5. Matini katika  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha njia 

zilizotumika 

kudai uhuru 

nchini Ghana? 

5 
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Nchini Ghana. awaongoze wanafunzi kubainisha 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Ghana. 

    maandishi ya  

    Braille. 

 

 (ii) Kueleza changamoto za 

kudai uhuru nchini Ghana. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

makala mbali mbali mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu changamoto za 

kudai uhuru nchini Ghana. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

changamoto za kudai uhuru nchini 

Ghana. 

1. Makala kuhusu 

changamoto za 

kudai uhuru nchini 

Ghana. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

changamoto za 

kudai uhuru 

nchini Ghana? 

 (iii) Kueleza mbinu 

zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Ghana. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

mbinu zilizotumika kupata uhuru 

nchini Ghana. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

1.Makala kuhusu 

mbinu 

zilizotumika 

kupata uhuru 

nchini Ghana. 

2.Makala katika 

maandishi ya  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

zilizotumika 

katika kupata 

uhuru nchini 

Ghana? 
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majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mbinu zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Ghana. 

Braille. 

 

 

b) Harakati za 

Kupigania Uhuru 

nchini  Zimbabwe. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze:  

(i) Kubainisha njia 

zilizotumika kudai uhuru 

nchini Zimbabwe. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Zimbabwe. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Zimbambwe. 

1.  Ramani ya 

Afrika. 

2.  Ramani mguso.  

3.   Picha za viongozi  

      wa harakati za 

kupigania uhuru 

(Joshuo Nkomo 

na Robert 

Mugabe) . 

4.   Picha mguso. 

5.   Makala kuhusu  

      harakati za 

kupigania  uhuru 

nchini 

Zimbabwe. 

6.  Makala ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha njia 

zilizotumika 

kudai uhuru 

nchini 

Zimbabwe? 

6 
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(ii) Kueleza changamoto za 

kudai uhuru nchini Zimbabwe. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

makala mwalimu awaongoze 

wanafunzi kukusanya maarifa 

kuhusu changamoto za kudai uhuru 

nchini Zimbabwe. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

changamoto za kudai uhuru nchini 

Zimbabwe. 

1. Makala kuhusu 

changamoto za 

kudai uhuru nchini  

Zimbabwe. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

changamoto za 

kudai uhuru 

nchini 

Zimbabwe? 

 

(iii) Kueleza mbinu  

zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Zimbabwe. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

mbinu zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Zimbabwe. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mbinu zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Zimbabwe. 

 

1. Picha za askari wa  

    ZANU. 

2. Picha mguso. 

3. Makala kuhusu 

mbinu 

zilizotumika 

kupata uhuru 

nchini 

Zimbabwe. 

4. Makala za mbinu 

za kupata uhuru 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

zilizotumika 

katika kupata 

uhuru nchini 

Zimbabwe? 
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Zimbabwe katika 

Braille. 

c) Harakati za 

Kupigania Uhuru 

Msumbiji. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha njia 

zilizotumika kudai nchini 

uhuru Msumbiji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Msumbiji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kubainisha 

njia zilizotumika kudai uhuru nchini 

Msumbiji. 

1. Ramani ya 

Afrika. 

2. Ramani mguso. 

3. Picha ya Eduard 

Mondelane na 

Samora Machel. 

4. Picha mguso. 

5. Makala kuhusu 

harakati za 

kupigania uhuru 

nchini Msumbiji. 

6. Makala kuhusu 

harakati za 

kupigania uhuru 

katika maandishi 

ya Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha njia 

zilizotumika 

kudai uhuru 

nchini  Msumbiji? 

5 

(ii) Kueleza changamoto za 

kudai uhuru nchini Msumbiji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

makala mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

1. Makala kuhusu   

    changamoto za  

    kudai uhuru  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 
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changamoto za kudai uhuru 

Msumbiji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

changamoto za kudai uhuru nchini 

Msumbiji. 

    Msumbiji. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

 

changamoto za 

kudai uhuru 

nchini Msumbuji? 

(iii) Kueleza mbinu 

zilizotumika kupata uhuru 

nchini Msumbiji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

mbinu zilizotumika katika kupata 

uhuru nchini Msumbiji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mbinu zilizotumika kupata uhuru 

nchini Msumbiji. 

1. Picha za askari 

wa FRELIMO. 

2. Picha mguso. 

3. Makala kuhusu 

mbinu 

zilizotumika 

kupata uhuru 

nchini Msumbiji. 

 

4. Makala za kupata 

uhuru Msumbiji 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mbinu 

zilizotumika 

kupata uhuru 

nchini Msumbiji? 
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7. MABADILIKO 

YA KIJAMII, 

KISIASA NA 

KIUCHUMI 

KATIKA AFRIKA 

HURU 

a) Mabadiliko ya 

Kijamii katika Afrika 

Huru. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza mabadiliko katika 

utoaji wa huduma za jamii 

katika Afrika huru. 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

sahili katika maktaba mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata 

maarifa kuhusu huduma za jamii 

katika Afrika huru. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mabadiliko ya upatikanaji wa 

huduma za jamii katika Afrika huru 

kama vile afya, elimu, maji na 

mawasiliano na uchukuzi. 

1. Makala kuhusu 

mabadiliko ya 

huduma mbali 

mbali za kijamii. 

2. Makala katika 

maandishi ya  

Braille. 

3. Picha na michoro 

mbali mbali ya 

huduma za jamii. 

4. Maswali ya 

kufanyia utafiti. 

5. Maswali katika 

maandishi ya  

Braille. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

mabadiliko katika 

utoaji wa huduma 

za jamii katika 

Afrika huru? 

3 

b) Mabadiliko ya 

Kisiasa katika Afrika 

Huru. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza sababu 

zilizopelekea kuanzishwa kwa 

mfumo wa chama kimoja cha 

siasa katika baadhi ya nchi za 

1. Mwalimu awaelekeze wanafunzi 

wasome matini mbali mbali ili 

wapate taarifa kuhusu sababu 

zilizopelekea kuanzishwa kwa 

mfumo wa chama kimoja cha siasa 

1. Makala kuhusu 

kuanzishwa kwa 

mfumo wa 

chama kimoja 

cha siasa Afrika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu 

zilizopelekea 

kuanzishwa kwa 

5 
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Afrika. katika Afrika huru. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

sababu za kuanzishwa mfumo wa 

chama kimoja cha siasa katika 

Afrika huru. 

2.   Makala katika 

maandishi ya 

Braille.  

3.   Kanda za hotuba 

za viongozi. 

mfumo wa chama 

kimoja cha siasa 

katika baadhi ya 

nchi za Afrika? 

 (ii) Kutathmini athari hasi na 

chanya za mfumo wa chama 

kimoja cha siasa katika Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutathmini athari hasi na 

chanya za mfumo wa chama kimoja 

cha siasa katika nchi za Afrika. 

 

1. Makala kuhusu 

athari za mfumo 

wa chama 

kimoja cha siasa 

Afrika. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutathmini athari 

hasi na chanya za 

mfumo wa chama 

kimoja cha siasa 

katika nchi za 

Afrika? 

 

 (iii) Kueleza sababu za 

kurejeshwa kwa mfumo wa 

vyama vingi vya siasa katika 

nchi za Kiafrika. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa juu ya 

sababu za kurejeshwa kwa mfumo 

wa vyama vingi vya siasa katika 

1. Makala kuhusu 

sababu za 

kurejeshwa 

mfumo wa 

vyama vingi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza sababu za 

kurejeshwa kwa 

mfumo wa vyama 
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nchi za Afrika. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

sababu za kurejeshwa mfumo wa 

vyama vingi vya siasa katika nchi za 

Afrika. 

2. Makala katika 

maandishi ya 

Braille. 

3. Picha kanda za 

video za watu 

wakipiga kura za 

uchaguzi wa 

viongozi. 

4. Picha mguso. 

vingi vya siasa 

katika nchi za 

Kiafrika? 

 (iv) Kubainisha athari za 

mfumo wa vyama vingi vya 

Siasa katika Afrika. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha athari za 

mfumo wa vyama vingi vya siasa 

katika Afrika. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada  

    katika maandishi  

     ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha athari 

za mfumo wa 

vyama vingi vya 

siasa katika 

Afrika? 

 

 

c) Mabadiliko ya 

Kiuchumi katika 

Afrika Huru. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza hatua 

zilizochukuliwa na nchi za 

Afrika katika kujikwamua 

1. Kwa kutumia mbinu ya kusoma 

maandiko mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maarifa kuhusu 

hatua zilizochukuliwa na nchi za 

1. Makala kuhusu 

mabadiliko ya 

kiuchumi katika 

Afrika. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza hatua 

zilizochukuliwa 

4 
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kiuchumi. Afrika katika kujikwamua kiuchumi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza hatua 

zilizochukuliwa na nchi za Afrika 

katika kujikwamua kiuchumi. 

2. Makala katika  

    maandishi ya   

    Braille. 

na nchi za Afrika 

katika 

kujikwamua 

kiuchumi? 

(ii) Kuchambua mafanikio na 

matatizo ya kiuchumi 

yaliyozikumba nchi za Afrika 

baada ya uhuru. 

1. Kwa kutumia mbinu ya utafiti 

sahili katika maktaba mwalimu 

awaongoze wanafunzi kupata taarifa 

za mafanikio na matatizo ya 

kiuchumi yaliyozikumba nchi za 

Afrika baada ya uhuru. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutathmini 

mafanikio na matatizo ya kiuchumi 

ya nchi za Afrika baada ya uhuru. 

1. Makala kuhusu 

mafanikio na 

matatizo ya 

kiuchumi baada 

ya uhuru katika 

nchi za Afrika. 

2. Makala katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchambua 

mafanikio na 

matatizo ya 

kiuchumi 

yaliyozikumba 

nchi za Afrika 

baada ya uhuru? 
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